व्याज MCQ Quiz in मराठी - Objective Question with Answer for Interest - मोफत PDF डाउनलोड करा

Last updated on May 1, 2025

पाईये व्याज उत्तरे आणि तपशीलवार उपायांसह एकाधिक निवड प्रश्न (MCQ क्विझ). हे मोफत डाउनलोड करा व्याज एमसीक्यू क्विझ पीडीएफ आणि बँकिंग, एसएससी, रेल्वे, यूपीएससी, स्टेट पीएससी यासारख्या तुमच्या आगामी परीक्षांची तयारी करा.

Latest Interest MCQ Objective Questions

व्याज Question 1:

5 वर्षांसाठी, एका रकमेवरील सरळ व्याज हे मुद्दलीच्या 7/8 असल्यास, वार्षिक व्याजदर (टक्केवारीमध्ये) किती?

  1. 15
  2. 17.5
  3. 14
  4. 22.5

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 17.5

Interest Question 1 Detailed Solution

वापरलेली संकल्पना:

SI = (p × r × t)/100

येथे, p = मुद्दल, r = व्याजदर, t = मुदत (वर्षांमध्ये)

गणना:

मुद्दल = 8x द्या

आणि, सरळ व्याज = 7x

प्रश्नानुसार,

⇒ 7x = (8x × r × 5)/100

⇒ r = 17.5%

∴ वार्षिक व्याज दर 17.5% आहे.

व्याज Question 2:

एक रक्कम एका विशिष्ट सरळव्याज दराने 4 वर्षांसाठी गुंतवली गेली. जर ती 2% जास्त दराने गुंतवली असती तर 400 रुपये जास्त मिळाले असते. ती रक्कम शोधा.

  1. 7550 रुपये
  2. 5000 रुपये
  3. 8000 रुपये
  4. 6000 रुपये

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 5000 रुपये

Interest Question 2 Detailed Solution

दिलेले आहे:

एक रक्कम एका विशिष्ट सरळव्याज दराने 4 वर्षांसाठी गुंतवली गेली. जर ती 2% जास्त दराने गुंतवली असती तर 400 रुपये जास्त मिळाले असते.

वापरलेले सूत्र:

सरळ व्याज (SI) =

गणना:

रक्कम P आणि मूळ दर R% मानू.

SI1 =

SI2 =

प्रश्नानुसार:

SI2 - SI1 = 400

= 5000

∴ बरोबर उत्तर पर्याय 2 आहे.

व्याज Question 3:

9,500 रुपयांच्या एका रकमेवर 4 वर्षात 1,520 रुपये सरळ व्याज मिळते. तर वार्षिक व्याजदर किती आहे?

  1. 3%
  2. 4%
  3. 5%
  4. 6%

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 4%

Interest Question 3 Detailed Solution

दिलेले आहे:

मुद्दल (P) = 9,500 रुपये

सरळव्याज (SI) = 1,520 रुपये

कालावधी (T) = 4 वर्षे

वापरलेले सूत्र:

सरळव्याज (SI) = (P x R x T) / 100

येथे P → मुद्दल,  R → व्याजदर, T → कालावधी 

गणना:

प्रश्नानुसार:

1,520 = (9,500 × R × 4) / 100

1,520 = 38,000R / 100

1,520 = 380R

R = 1,520 / 380

R = 4%

∴ वार्षिक व्याजदर 4% आहे.

व्याज Question 4:

20000 रुपये 18 टक्के वार्षिक व्याजाच्या दराने 1 वर्षासाठी चक्रवाढ व्याजावर दिले जातात. जर व्याजाचे चक्रवाढ सहामाही केले तर किती अधिक व्याज मिळेल?

  1. 190 रुपये
  2. 142 रुपये
  3. 162 रुपये
  4. 150 रुपये

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 162 रुपये

Interest Question 4 Detailed Solution

दिलेल्याप्रमाणे:

मुद्दल (P) = 20,000 रुपये

व्याजदर (r) = 18% वार्षिक

मुदत (t) = 1 वर्ष (वार्षिक आणि सहामाही चक्रवाढ)

वापरलेले सूत्र:

चक्रवाढ व्याजाचे सूत्र: A = P

सहामाही चक्रवाढासाठी: A = P

येथे A = रक्कम आणि CI = A - P

गणना:

चरण 1: वार्षिक चक्रवाढासाठी व्याज

रक्कम = 20000

⇒ रक्कम = 20000 × 1.18 = 23,600 रुपये

व्याज = 23,600 रुपये - 20,000 रुपये = 3,600 रुपये

चरण 2: सहामाही चक्रवाढासाठी व्याज

रक्कम = 20000

⇒ रक्कम = 20000

⇒ रक्कम = 20000 × 1.09 × 1.09 = 23,762 रुपये

व्याज = 23,762 रुपये - 20,000 रुपये = 3,762 रुपये

चरण 3: व्याजातील फरक

फरक = 3,762 रुपये - 3,600 रुपये = 162 रुपये

∴ सहामाही चक्रवाढामुळे मिळणारे अतिरिक्त व्याज 162 रुपये आहे.

व्याज Question 5:

श्यामलने शुभमकडून 2 वर्षांसाठी 8% वार्षिक दराने सरळ व्याजावर कर्ज घेतले आणि 2 वर्षानंतर त्याने शुभमला 41,296 रुपये परत दिले आणि त्याचे कर्ज पूर्ण केले. श्यामलने दिलेले व्याज शोधा.

  1. 5,680 रुपये
  2. 5,696 रुपये
  3. 5,690 रुपये
  4. 5,699 रुपये

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 5,696 रुपये

Interest Question 5 Detailed Solution

दिलेले आहे:

रक्कम = 41,296 रुपये

वेळ = 2 वर्षे

मुदत = 8%

वापरलेले सूत्र:

S.I. = ( P × R × T ) /100 

A = S.I. + P 

येथे,

S.I. =  सरळ व्याज, R = व्याजदर ,P = मुद्दल

T = मुदत, A = रक्कम

गणना:

मुद्दल P मानूया 

येथे, आपल्याकडे R = 8% आणि T = 2 वर्षे आहेत

रक्कम = S.I. + P 

⇒41296 = S.I. + P 

S.I. = ( 41296 - P) ............. ( 1) 

आता,

S.I. = ( P × R × T) /100 

41296 - P = ( P × 8 × 2 ) /100  .............. {( i) वरून }

⇒41296 - P = 16P/100 

⇒4129600 - 100 P = 16P 

⇒ 4129600 = 116P 

⇒ 4129600/116 = P 

P = 35,600 रुपये

आता, व्याज = रक्कम - मुद्दल = ( 41296 - 35600 ) = 5,696 रुपये 

त्यामुळे श्यामलने 5,696 रुपये व्याज दिले आहे.

Top Interest MCQ Objective Questions

एका विशिष्ट रक्कमेवर, 2 वर्षांचे चक्रवाढ व्याज 304.5 रु. आणि समान कालावधीसाठी सरळ व्याज 290 रू. आहे. तर वार्षिक व्याज दर काढा:

  1. 9%
  2. 8%
  3. 11%
  4. 10%

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 10%

Interest Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेले:

2 वर्षांसाठीचे चक्रवाढ व्याज = 304.5 रु.

2 वर्षांसाठीचे सरळ व्याज =  290 रु.

हिशोब:

 1 वर्षांसाठीचे सरळ व्याज =रु. (290/2) = 145 रु.

सरळ व्याज आणि चक्रवाढ व्याज यांमधील फरक = रु. (304.5 – 290)

⇒ 14.5 रु. 

वार्षिक व्याज दर = (14.5/145) × 100%

⇒ 10%

∴ वार्षिक व्याज दर 10% आहे.

वार्षिक 12% दराने 2 वर्षांसाठी वार्षिक चक्रवाढ झाल्यास आणि व्याज 1,908 रुपये असल्यास मुद्दल शोधा. 

  1. 6,500 रुपये
  2. 5,400 रुपये
  3. 7,500 रुपये
  4. 4,500 रुपये

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 7,500 रुपये

Interest Question 7 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेले आहे:

2 वर्षांनंतर चक्रवाढ व्याज = 1,908 रुपये

व्याजदर = वार्षिक 12% 

संकल्पना:

CI = P [(1 + r/100)t - 1]

निरसन:

CI = P [(1 + r/100)t - 1]

⇒ 1908 = P [(1 + 12/100)2 - 1]

⇒ 1908 = P [(1 + 3/25)2 - 1]

⇒ 1908 = P [(28/25)2 - 1]

⇒ 1908 = P [784/625 - 1]

1908 = P × 159 / 625

⇒ P =  1980  × 625 / 159

⇒ P = 12 × 625 = 7500 रुपये

म्हणुन, मुद्दल 7,500 रुपये आहे.

एक रक्कम ठराविक वार्षिक चक्रवाढ व्याज दराने 3 वर्षात 27 पट होते. तर वार्षिक व्याज दराची गणना करा.

  1. 150%
  2. 100%
  3. 300%
  4. 200%

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 200%

Interest Question 8 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेले आहे:

रक्कम = 3 वर्षांत 27 P

संकल्पना:

चक्रवाढ व्याजात, रक्कम आणि मुद्दल यांचे गुणोत्तर दिले जाते:

गणना:

आपल्याला माहित आहे की,

⇒ R/100 = 3 - 1 = 2

⇒ R = 200%

म्हणून, वार्षिक व्याज दर 200% आहे.

Shortcut Trick रक्कम 3 वर्षात 27 पट होते

3x = 27
 
⇒ 3x = 33
 
⇒ x = 3
 
दर = (x - 1) × 100%
 
⇒ (3 - 1) × 100% = 200%
∴ वार्षिक व्याज दर 200% आहे.

वार्षिक सरळव्याजाच्या एका ठराविक दराने गुंतवलेली एक मुद्दल सात वर्षांत 14,522 रुपये आणि अकरा वर्षांत 18,906 रुपये होते. गुंतवलेली मुद्दल शोधा (रु. मध्ये).

  1. 6850
  2. 6900
  3. 6800
  4. 6750

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 6850

Interest Question 9 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेले आहे: 

7 वर्षांत उत्पन्न झालेली रक्कम = 14522 रुपये

11 वर्षांत उत्पन्न झालेली रक्कम = 18906 रुपये

वापरलेले सूत्र:

सरळव्याज (S.I) = (P × R × T)/100

गणना:

7 वर्षांत उत्पन्न झालेली रक्कम = 14522 रुपये

11 वर्षांत उत्पन्न झालेली रक्कम = 18906 रुपये

(11 - 7) = 4 वर्षांत मिळालेले सरळव्याज = (18906 - 14522) = 4384 रुपये

1 वर्षात मिळालेले सरळव्याज = 4384/4 = 1096

मुद्दल = 14522 - (1096 × 7)

⇒ (14522 - 7672) = 6850 रुपये

योग्य उत्तर 6850 रुपये हे आहे.

एक रक्कम सरळ व्याजाने 5 वर्षात 10650 रुपये आणि 6 वर्षात 11076 रुपये होते. मुद्दल किती असेल?

  1. 8946 रुपये
  2. 8740 रुपये
  3. 8520 रुपये
  4. 8800 रुपये

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 8520 रुपये

Interest Question 10 Detailed Solution

Download Solution PDF

वापरलेली संकल्पना:

या प्रकारच्या प्रश्नामध्ये खालील सूत्रे वापरून संख्या काढता येते

वापरलेले सूत्र:

जर सरळ व्याजदरासह एक रक्कम y वर्षांत A रुपये आणि z वर्षांत ‘B रुपये होते. तर,

P = (A × z – B × y)/(z – y)

गणना:

वरील सूत्र वापरून, आपल्याकडे आहे

P = (10650 × 6 – 11076 × 5)

P = 8520 रुपये

आवश्यक मुद्दल 8520 रुपये आहे.

 

एक रक्कम सरळ व्याजाने 5 वर्षात 10650 रुपये आणि 6 वर्षात 11076 रुपये होते.  

1 वर्षाचे व्याज = 11076 – 10650 = 426 रुपये

5 वर्षाचे व्याज = 426 × 5 = 2130 रुपये

∴ आवश्यक मुद्दल = 10650 – 2130 = 8520 रुपये

8000 रुपयांच्या रकमेवरील   वर्षांसाठी 10% दराने सरळ व्याज आणि चक्रवाढ व्याज यामध्ये (रुपयांमध्ये) किती फरक आहे? जेव्हा व्याज वार्षिक चक्रवाढ होते?

  1. 152.80
  2. 150
  3. 155
  4. 147.20

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 147.20

Interest Question 11 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेले आहे:

मुद्दल = 8000 रुपये 

दर = 10%

मुदत =   वर्षे

वापरलेले सूत्र:

SI = (P × t × r)/100

CI = P(1 + r/100) t - P

P = मुद्दल 

t = मुदत 

r = दर

गणना:

SI = (8000 × 12 × 10)/(100 × 5)

⇒ 1920 रुपये 

CI = 8000[1 + 10/100] 2 × [1 + 4/100] - 8000

⇒ 8000 × 11/10 × 11/10 × 26/25 - 8000

⇒ 10067.2 - 8000

2067.2

फरक = 2067.2 - 1920 = 147.2

∴ आवश्यक फरक 147.2 रुपये आहे.

Shortcut Trick

तर, CI आणि SI मधील फरक = 80 + 32 + 32 + 3.2 

CI आणि SI मधील फरक = 147.2.

जर चक्रवाढ व्याज हे दर 5 महिन्यांनी मोजले जात असेल तर, 15,000 रुपये मुद्दल ____ या वार्षिक व्याजदराने 15 महिन्यांत 19,965 होईल.

  1. 20%
  2. 24%
  3. 30%
  4. 16%

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 24%

Interest Question 12 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेल्याप्रमाणे:

मुद्दल = 15,000 रुपये 

राशी = 19,965 रुपये

मुदत = 15 महिने

व्याजाची गणना = दर 5 महिन्यांनी

वापरलेली संकल्पना:

व्याजाची गणना = दर 5 महिन्यांनी

नवीन व्याजदर = व्याजदर × 5/12

नवीन मुदत = मुदत × 12/5

गणना:

नवीन व्याजदर R% आहे असे मानू

प्रश्नानुसार,

नवीन मुदत = मुदत × 12/5

⇒ 15 × 12/5 = 36 महिने = 3 वर्ष

मूल्यांना 15 ने भागून त्याच्या सर्वात कमी संभाव्य मूल्यांना सरलीकृत केल्यास, आपल्याला  मुद्दल = 1000 आणि राशी = 1331 मिळेल

आता, नवीन मुदत 3 वर्षांची आहे, म्हणून मुद्दल आणि राशीचे घनमूळ घेऊन,

⇒ R = 10%

नवीन व्याजदर = व्याजदर × 5/12

⇒ 10 =  व्याजदर × 5/12

व्याजदर = (10 × 12)/5

⇒ व्याजदर = 24%

∴  वार्षिक व्याजदर 24% आहे.

Alternate Methodदिलेल्याप्रमाणे:

मुद्दल = 15,000 रुपये 

राशी = 19,965 रुपये 

मुदत = 15 महिने

व्याजाची गणना = दर 5 महिन्यांनी

वापरलेली संकल्पना:

व्याजाची गणना = दर 5 महिन्यांनी

नवीन व्याजदर = व्याजदर × 5/12

नवीन मुदत = मुदत × 12/5

वापरलेले सूत्र:

(1) 3 वर्षांसाठी प्रभावी व्याजदर = 3R + 3R2/100 + R3/10000

(2) A = P(1 + R/100)T

येथे, A → राशी 

P → मुद्दल

R → व्याजदर

T → मुदत

गणना:

प्रश्नानुसार,

नवीन व्याजदर R% आहे असे मानू

नवीन मुदत = मुदत × 12/5

⇒ 15 × 12/5 = 36 महिने = 3 वर्ष

राशी = P(1 + R/100)T

⇒ 19,965 = 15,000(1 + R/100)3

⇒ 19,965/15,000 = (1 + R/100)3

⇒ 1331/1000 = (1 + R/100)3

⇒ (11/10)3 = (1 + R/100)3

⇒ 11/10 = 1 + R/100

⇒ (11/10) – 1 = R/100

⇒ 1/10 = R/100

⇒ R = 10%

नवीन व्याजदर = व्याजदर × 5/12

⇒ 10 = व्याजदर × 5/12

⇒ व्याजदर = (10 × 12)/5

⇒ व्याजदर = 24%

वार्षिक व्याजदर 24% आहे.

Additional Informationचक्रवाढ व्याज म्हणजे व्याजावर मिळणारे व्याज होय. सरळ व्याज नेहमी फक्त मुद्दलावरच  प्राप्त होते परंतु चक्रवाढ व्याज हे सरळ व्याजावरदेखील प्राप्त होते. म्हणून, जर कालावधी 2 वर्षांचा असेल तर, पहिल्या वर्षाच्या सरळ व्याजावर चक्रवाढ व्याज देखील लागू होईल.

एक रक्कम सरळव्याजाने 10 वर्षांत दुप्पट होते. तीच रक्कम समान दराने किती वर्षात तिप्पट होईल?

  1. 30 वर्षे
  2. 25 वर्षे
  3. 20 वर्षे
  4. 15 वर्षे

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 20 वर्षे

Interest Question 13 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेल्याप्रमाणे:

मुद्दल = 2P

मुदत = 10 वर्षे

वापरलेले सूत्र:

मुद्दल = (PRT/100) + P

गणना:

2P = (PR/10) + P = P(R + 10)/10

R = 10%

प्रश्नानुसार, रक्कम = 3P

3P = (10PT/100) + P = P(T + 10)/10

30 = T + 10

T = 20 वर्षे

∴ मुद्दल तिप्पट होण्यासाठी लागणारा वेळ 20 वर्षे आहे.

 

व्याज = 2P - P = P = 100% 

मुदत = 10 वर्ष

म्हणून, दर = व्याज/मुदत = 100/10 = 10%

नवीन व्याज = 3P - P = 2P = मुद्दलाच्या 200% 

∴ मुदत = व्याज/दर = 200/10 = 20 वर्षे

7.5% सरळ व्याजदराने 4 वर्षांसाठी एक रक्कम गुंतवली गेली. जर गुंतवणुक 5 वर्षांसाठी असती तर मिळालेले व्याज 375 रुपये अधिक असते. प्रारंभिक गुंतवणूक किती होती?

  1. 4,500 रुपये 
  2. 5,000 रुपये 
  3. 3,750 रुपये 
  4. 4,750 रुपये 

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 5,000 रुपये 

Interest Question 14 Detailed Solution

Download Solution PDF

5 वर्षांसाठी मिळालेले व्याज - 4 वर्षांसाठी मिळालेले व्याज = 375

मुद्दल P रूपये मानू,

⇒ (P × 7.5 × 5) /100 – (P × 7.5 × 4) /100 = 375

⇒ (37.5 × P) /100 – (30 × P) /100 = 375

⇒ (7.5 × P) /100 = 375

∴ P = 5000 रूपये 

सरळ व्याजाने दिलेली रक्कम 3 वर्षांनी 715 रुपये आणि पुढील 5 वर्षांच्या कालावधीनंतर 990 रुपये आहे. तर रक्कम किती असेल? 

  1. 550 रुपये 
  2. 600 रुपये 
  3. 590 रुपये 
  4. 625 रुपये 

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 550 रुपये 

Interest Question 15 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेल्याप्रमाणे:

3 वर्षांनंतर रक्कम = 715 रुपये 

8 वर्षांनंतर रक्कम = 990 रुपये 

वापरलेले सूत्र:

A = P + SI

गणना:

3 वर्षांनंतर रक्कम = 715 रुपये 

आता ते प्रश्नात दिले आहे, पुढील 5 वर्षांच्या कालावधीसाठीची रक्कम म्हणजे

एकूण मुदत = 5 वर्षे + 3 वर्षे

⇒ 8 वर्षे

8 वर्षांनंतर रक्कम = 990 रुपये 

5 वर्षांसाठी सरळ व्याज = 8 वर्षांनंतर रक्कम - 3 वर्षांनंतर रक्कम

⇒ 990-715

⇒ 275

1 वर्षासाठी सरळ व्याज = 275/5 = 55

3 वर्षांसाठी सरळ व्याज = 55 × 3 = 165 रुपये 

P = 3 वर्षांची रक्कम - वर्षांसाठी सरळ व्याज

⇒ P = 715 - 165 = 550

∴ रक्कम 550 रुपये आहे.

Confusion Pointsपुढील 5 वर्षांनी रक्कम मोजली जाते असे प्रश्नात दिले आहे म्हणून,एकूण वेळ (5 +3) वर्षे = 8 वर्षे होईल. 5 वर्षे नाही.

Hot Links: teen patti master apk teen patti master apk best teen patti yas real cash teen patti